• TS BS Nguyễn Thành Như
  • Hỏi - Đáp
  • Thứ tư - 31/10/2012 - (3,431 lượt xem)

2 tháng sau phẫu thuật cắt bao qui đầu, bao qui đầu vẫn còn phù

….kegon@gmail.com

Cháu chào Bác sĩ!

Cháu 20 tuổi, bị hẹp bao qui đầu nên đã đi làm tiểu phẫu cắt đi. Tính ra đã được gần 2 tháng nhưng còn một số triệu chứng khiến cháu rất lo.

Khi băng gạc được 1 tháng, cháu thấy bao qui đầu đã xẹp hẳn và trùm lên qui đầu. Nhưng khi bỏ gạc ra, bao qui đầu bị sưng lên tạo thành một vòng sưng bao lấy qui đầu, đã 2-3 ngày mà chưa xẹp xuống. Cháu tắm rửa vệ sinh bằng xà phòng rất kỹ, khi tắm cháu để ý xung quanh vết mổ vẫn còn 3 cọng chỉ rất ngắn chưa được tháo hết, nó có ảnh hưởng gì không Bác? Cháu đã quan hệ tình dục sau khi phẫu thuật được gần 1 tháng. Khi cương vẫn thấy hơi đau đau, như thế có bị sao không, thưa Bác?

Cháu rất mong nhận được hồi âm của Bác sĩ!

Chào bạn,

Thông thường sợi chỉ may trong cắt bao qui đầu là loại chỉ tan nhanh trong vòng 2-3 tuần. Nếu sau 1 tháng mà bạn vẫn thấy còn chỉ thì nên đến bác sĩ khám để rút chỉ. Sau mổ vài tháng thì bạn mới hết hẳn đau khi cương.

Vấn đề quan trọng là cái vòng sưng. Đó có thể chỉ là tình trạng ứ dịch tạm thời sau mổ do các mạch máu dẫn lưu máu khỏi bao qui đầu và qui đầu bị cắt ngang; đó cũng có thể là tình trạng thắt nghẽn bao qui đầu do bao qui đầu được cắt không đúng cách, bị hẹp nhẹ. Đôi khi phải cắt lại, sát gốc mới hết tình trạng phù này. Bạn nên đến bác sĩ nào đã phẫu thuật cho bạn để khám lại và có câu trả lời thích đáng.

TS BS Nguyễn Thành Như

Số lượt truy cập

Các mục chính

Đọc nhiều nhất

Cùng một tác giả